โครงการ กิจกรรมสัมพันธ์วิชาการ-วิจัยระหว่างสถาบัน สาขาโภชนาการและการกำหนดอาหาร (โภชนสัมพันธ์ ครั้งที่ 4 : The 4th of Food, Nutrition, and Dietetics Relationship Activity -FND#4) จัดขึ้นเพื่อเตรียมความพร้อมของนิสิต นักศึกษาสู่การเป็นนักกำหนดอาหาร/นักโภชนาการวิชาชีพ รวมถึงเพื่อปลูกฝังจริยธรรม คุณธรรม และจรรยาบรรณวิชาชีพแก่นิสิตนักศึกษา อีกทั้งยังเป็นการพัฒนาศักยภาพด้านวิชาการแก่นิสิตนักศึกษาผ่านการนำเสนอผลงานวิชาการและงานวิจัยระหว่างสถาบันการศึกษา สร้างความสัมพันธ์อันดีระหว่างสถาบันผ่านกิจกรรมสันทนาการ โดยในปีนี้ จัดขึ้นในวันอาทิตย์ที่ 29 พฤษภาคม 2559 ณ คณะสาธารณสุขศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล เขตพญาไท กรุงเทพฯ มีสถาบันการศึกษาเข้าร่วม จำนวน 5 สถาบัน ได้แก่
- ภาควิชาโภชนาการและการกำหนดอาหาร คณะสหเวชศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
- ภาควิชาโภชนวิทยา คณะสาธารณสุขศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล
- ภาควิชาคหกรรมศาสตร์ คณะเกษตร มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์
- ภาควิชาคหกรรมศาสตร์ คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ
- ภาควิชาโภชนาการและการจัดการความปลอดภัยในอาหาร คณะสาธารณสุขศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหาสารคาม
ช่วงที่ 1 บรรยายให้ความรู้ในหัวข้อ “Q for Life กับก้าวต่อไปของชีวิต” โดย พันตรีหญิง นุสรา วรภัทราทร (อาจารย์ประจำ วิทยาลัยพยาบาลกองทัพบก) เพื่อเตรียมความพร้อมสำหรับนิสิตและนักศึกษาเข้าสู่ชีวิตการทำงาน การเป็นนักกำหนดอาหาร/นักโภชนาการมืออาชีพ โดยเน้นการพัฒนาทักษะกระบวนการคิดวิเคราะห์ การพัฒนาความฉลาดทางเชาว์ปัญญา (IQ) ความฉลาดทางอารมณ์ (EQ) และการสร้างสัมพันธภาพที่ดีกับผู้อื่น (SQ) รวมถึงปลูกฝังจริยธรรม คุณธรรม และจรรยาบรรณวิชาชีพ
ช่วงที่ 2 การนำเสนอวิทยานิพนธ์ระดับปริญญาตรีของนิสิต/นักศึกษาชั้นปีที่ 4 จากทุกสถาบัน ในรูปแบบการนำเสนอแบบโปสเตอร์ จำนวน 45 เรื่อง และการนำเสนอผลงานภาคนิพนธ์ด้วยวาจา (Oral Presentation) โดย ตัวแทนนิสิตนักศึกษาจาก 4 สถาบัน
ช่วงที่ 3 กิจกรรมสานสัมพันธ์ระหว่างนิสิตนักศึกษาสถาบันต่าง ๆ ผ่านกิจกรรมสันทนาการ เพื่อให้เกิดภาคีเครือข่ายด้านอาหารและโภชนาการระหว่างนิสิตนักศึกษา คณาจารย์ และบุคลากรระหว่างสถาบัน