เมื่อวันอังคารที่ 26 เมษายน 2559 ภาควิชาโภชนาการและการกำหนดอาหาร ได้รับเกียรติจาก Professor Catherine B Chan จาก Department of Agricultural, Food and Nutritional Science, University of Alberta, Canada มาบรรยายพิเศษ ในหัวข้อ “A 4-A Framework Approach to Healthier Diets in People with Type 2 Diabetes” ให้กับนิสิตระดับบัณฑิตศึกษา สาขาอาหารแลโภชนาการ จำนวน 30 คน
ในการนี้ ทางภาควิชาโภชนาการฯ นำโดย ผศ.ดร.สุวิมล ทรัพย์วโรบล (หัวหน้าภาควิชา) รศ.ดร.สิริชัย อดิศักดิ์วัฒนา อ.ดร.กิตณา แมคึเน็น อ.ดร.วัชรี บุญลือ และ อ.วรัญญา เตชะสุขถาวร ให้การต้อนรับและร่วมรับประทานอาหารค่ำกับ Professor Catherine B Chan รวมถึงได้พูดคุยถึงความร่วมมือแลกเปลี่ยนวิชาการและวิจัยในอนาคตอีกด้วย